'Ya'yan itacen Chocolate: Kallon Cikin Cacao Pod

Kuna so ku san inda cakulan ku ya fito?Dole ne ku yi tafiya zuwa yanayi mai zafi, damshi inda ...

'Ya'yan itacen Chocolate: Kallon Cikin Cacao Pod

Kuna son sanin inda kukecakulanya fito?Dole ne ku yi tafiya zuwa yanayi mai zafi da ɗanɗano, inda ruwan sama ke saukowa akai-akai kuma tufafinku suna tsayawa a bayanku lokacin bazara.A kan ƙananan gonaki, za ku sami bishiyoyi cike da manyan 'ya'yan itace masu launi da ake kira cacao pods - ko da yake ba zai yi kama da wani abu da za ku samu a babban kanti ba.

A cikin kwas ɗin ana shuka tsaba waɗanda muke taƙawa, gasa, niƙa, conch, fushi, da mold don yin sandunan cakulan ƙaunataccen mu.

Don haka, bari mu kalli wannan ’ya’yan itace dalla-dalla da abin da ke cikinsa.

Kwancen cacao da aka girbe sabo;Ba da daɗewa ba za a yanke waɗannan rabin a shirye don tattara tsaba.

YANAR GABATAR DA KARFIN CACAO

Kwayoyin Cacao sun tsiro daga "matasan fure" akan rassan itacen cacao (Theobroma cacao, ko "abincin alloli," don zama daidai).Pedro Varas Valdez, mai yin cacao daga Guayaquil, Ecuador, ya gaya mani cewa bayyanar kwas ɗin - waɗanda aka sani da suna.mazorkaa cikin Mutanen Espanya - zai bambanta sosai dangane da iri-iri, kwayoyin halitta, yanki, da sauransu.

Amma duk tsarinsu iri daya ne idan ka karya su.

Eduardo Salazar, wanda ke samar da cacao akan Finca Joya Verde a El Salvador, ya gaya mani "Kwayoyin cacao sun ƙunshi exocarp, mesocarp, endocarp, funicle, tsaba da ɓangaren litattafan almara."

anatomy na cacao

Tsarin jikin cacao.

Exocarp

Cacao exocarp shine harsashi mai kauri na kwafsa.A matsayin na waje Layer, yana da wani gnarled surface cewa hidima don kare dukan 'ya'yan itace.

Ba kamar kofi ba, wanda gabaɗaya kore ne lokacin da ba a nuna ba kuma ja - ko lokaci-lokaci orange, rawaya, ko ruwan hoda, dangane da iri-iri - lokacin da ya girma, cacao exocarp yana zuwa cikin bakan gizo na launuka.Kamar yadda Alfredo Mena, mai samar da kofi da cacao a Finca Villa España, El Salvador, ya gaya mani, "Za ku iya samun kore, ja, rawaya, shunayya, ruwan hoda da duk sautunan su bi da bi."

Launin exocarp zai dogara ne akan abubuwa biyu: launi na kwafsa da girmansa.Pedro ya gaya mani cewa yana ɗaukar watanni huɗu zuwa biyar don girma da kuma girma."Launinsa ya gaya mana cewa ya shirya," in ji shi.“A nan, a Ecuador, launin kwaf ɗin shima ya bambanta da inuwa da yawa, amma akwai launuka na asali guda biyu, kore da ja.Launi mai launin kore (rawaya lokacin da ya girma) ya keɓance ga cacao na Nacional, yayin da ja ko shunayya (orange lokacin da balagagge) launuka suna cikin Criollo da Trinitario (CCN51).

Kore, kwas ɗin cacao mara girma yana tsiro akan bishiya akan Finca Joya Verde, El Salvador.

Nacional cacao, Criollo, Trinitario CCN51: waɗannan duka suna nufin nau'ikan iri daban-daban.Kuma da yawa daga cikinsu.

Alal misali, Eduardo ya gaya mani, "Halayen dabi'a na Salvadoran Criollo cacao suna elongated, pointy, corrugated and with with.cundeamor[mai daci] koangoletta[mafi zagaye] siffofin.Yana canzawa daga korayen launuka zuwa ja mai tsananin gaske lokacin da matakan balaga suka fi kyau, tare da fararen tsaba da farin ɓangaren litattafan almara.

“Wani misali, Ocumare, shine Criollo na zamani mai kama da nau'in 'Trinitirio' mai tsafta kashi 89%.Yana da kwasfa mai tsayi mai kama da Salvadoran Criollo, tare da canjin launi daga Mulberry zuwa orange lokacin da matakan girma suka yi kyau.Koyaya, wake na cacao shuɗi ne tare da farar core… Duk ya dogara da maye gurbin cacao, wanda ya dogara da yanki, yanayi, yanayin ƙasa, da sauransu.

Saboda wannan dalili, yana da mahimmanci cewa mai samarwa ya san amfanin gonar su.Idan ba tare da wannan ilimin ba, ba za su iya sanin lokacin da kwas ɗin suka cika ba - wani abu mai mahimmanci ga ingancin cakulan.

Kacao

Cacao pods suna gabatowa madaidaicin matakin girma akan Finca Joya Verde, El Salvador.

Mesocarp

Wannan kauri mai kauri mai kauri yana zaune a ƙarƙashin exocarp.Yawancin lokaci yana da ɗan ƙaramin itace.

Endocarp

Endocarp yana biye da mesocarp kuma shine Layer na karshe na "harsashi" da ke kewaye da wake da kuma ɓangaren litattafan almara.Yayin da muka kara shiga cikin kwas ɗin cacao, ya zama ɗan ɗanɗano da laushi.Duk da haka, har yanzu yana ƙara tsari da rigidity ga kwafsa.

Ko da yake yana da muhimmanci ga lafiyar shukar, Eduardo ya gaya mani cewa “kwafin cacao (exocarp, mesocarp, da endocarp) ba sa shafar dandano ta kowace hanya.”

Cacao Pulp

An lulluɓe edions a cikin farin, ɓangaren litattafan almara ko mucilage wanda ake cirewa kawai yayin fermentation.Kamar dai a cikin kofi, ɓangaren litattafan almara yana ɗauke da adadi mai yawa na sukari.Ba kamar kofi ba, duk da haka, ana iya cinye shi da kansa.

Pedro ya gaya mani, “Wasu mutane suna yin ruwan 'ya'yan itace, barasa, abubuwan sha, ice cream, da jam [da shi].Yana da ɗanɗano na musamman, ɗanɗano mai tsami kuma wasu sun ce yana da abubuwan aphrodisiac.

Nicholas Yamada, kwararre kan cakulan daga São Paulo, ya ƙara da cewa yana kama da jackfruit amma ba ya da ƙarfi."Acidity mai haske, mai daɗi sosai, 'Tutti Frutti danko'-kamar," in ji shi.

ɓangaren litattafan almara rufe tsaba

Cacao kwasfa a yanka a cikin rabin, barin ɓangaren litattafan almara da aka rufe tsaba a bayyane.

Rachis/Funicle & Placenta

Ba tsaba kawai ke kwance a cikin ɓangaren litattafan almara ba.Za ku kuma sami funicle a hade a tsakanin su.Wannan sirara ce mai kama da zare wanda ke manne da tsaba zuwa ga mahaifa.Funicle da placenta, kamar ɓangaren litattafan almara, suna rushewa yayin fermentation.

'ya'yan cacao

An raba kwas ɗin cacao gida biyu yayin sarrafawa, yana bayyana ɓangaren litattafan almara, wake, da funicle.

Tsabana Cacao Pod

Kuma a ƙarshe, mun isa mafi mahimmancin sashi - a gare mu!- na kwasfa na cacao: tsaba.Waɗannan su ne abin da a ƙarshe suka zama mashaya cakulan da abin sha.

Alfredo ya yi bayanin cewa, “A ciki, za ku sami waken cacao, waɗanda aka rufe a cikin ɓangaren litattafan almara, ana yin oda a cikin layuka da ke kewaya mahaifa ko rachis ta yadda ya yi kama da masara.”

Eh Chocolatier ya bayyana cewa tsaban suna da siffa irin na almonds, kuma yawanci zaka sami 30 zuwa 50 daga cikinsu a cikin kwasfa.Cacao tsaba

Cikakken Trinitario cacao pods;an rufe tsaba a cikin farin ɓangaren litattafan almara.

Za mu iya amfani da dukan CACAO POD?

Don haka, idan 'ya'yan cacao sune kawai ɓangaren 'ya'yan itacen da ke ƙarewa a cikin cakulan mu, wannan yana nufin sauran ya ɓace?

Ba lallai ba ne.

Mun riga mun ambata cewa ɓangaren litattafan almara za a iya cinye shi da kansa.Bugu da ƙari, Eduardo ya gaya mani, "A ƙasashen Latin Amurka, ana iya amfani da cacao [ta hanyar-kayayyaki] don ciyar da dabbobi."

Alfredo ya kara da cewa “Amfanin cacao pods sun bambanta.A wani taron cacao a Tailandia, sun ba da abincin dare tare da fiye da 70 daban-daban na [cacao] wanda ya bambanta daga miya, shinkafa, nama, kayan zaki, abin sha da sauransu."

Kuma Pedro ya bayyana cewa, ko da a lokacin da ba a cinye kayayyakin ba, ana iya sake amfani da su.“Bawon kwas ɗin, da zarar an girbe shi kamar yadda aka saba, ana barin shi ne a cikin shuka saboda tashiwar Forcipomya (ƙa’idar kwarin da ke taimaka wa pollination na furen koko) zai sa qwai a wurin.Sa'an nan kuma [harsashi] a sake dawo da shi cikin ƙasa da zarar ya lalace," in ji shi."Sauran manoma suna yin takin tare da bawo saboda suna da wadata a cikin potassium kuma suna taimakawa wajen inganta kwayoyin halitta a cikin ƙasa."

Itacen Cacao

Kwayoyin Cacao suna girma akan bishiyar cacao akan Finca Joya Verde, El Salvador.

Lokacin da muka buɗe sandar cakulan mai kyau don ganin sanyi, kayan zaki mai duhu a ciki, ƙwarewa ce ta bambanta sosai ga mai ƙira yana fashe buɗaɗɗen cacao.Duk da haka a bayyane yake cewa wannan abincin yana da ban mamaki a kowane mataki: daga ƙwanƙwasa masu launi waɗanda ke girma tsakanin furannin cacao masu laushi zuwa samfurin ƙarshe wanda muke cinye tare da godiya sosai.


Lokacin aikawa: Agusta-07-2023